Chia tài sản thừa kế khi không có di chúc

28/12/2018
Trường hợp một người con trong gia đình đứng tên giấy tờ nhà đất, khi bố mẹ mất không để lại di chúc, có được sở hữu toàn bộ tài sản này? Nếu anh chị yêu cầu phân chia đều, thì người này có quyền từ chối?
 
tài sản thừa kế
Chia tài sản thừa kế khi không có di chúc

 

Câu hỏi của bạn đọc có nội dung như sau:

“Gia đình tôi có 4 anh, chị em đã có gia đình và đang ở riêng. Trước khi mất, bố mẹ có làm thủ tục sang tên toàn bộ giấy tờ đất đai, nhà cửa đứng tên tôi nhưng không để lại di chúc. Hiện anh em ruột tôi đang yêu cầu phải chia đều số tài sản. Xin hỏi, tôi có toàn quyền sử dụng đất, sở hữu nhà mà bố mẹ để lại hay không? Xin cảm ơn.” – bạn đọc Trịnh Huy Tùng.

 

Luật sư Trần Văn Toàn, Văn phòng luật sư Khánh Hưng - Đoàn luật sư Hà Nội trả lời như sau:

Căn cứ nội dung tại Khoản 1 và Khoản 3, Điều 167 Luật Đất đai quy định, người sử dụng đất được thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, thế chấp, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, góp vốn quyền sử dụng đất theo quy định của Luật này. Việc công chứng, chứng thực hợp đồng, văn bản thực hiện quyền của người sử dụng đất được tiến hành theo quy trình sau:

 

  • Hợp đồng chuyển nhượng, tặng cho, thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất phải được công chứng hoặc chứng thực, trừ trường hợp kinh doanh bất động sản quy định tại điểm b khoản này;
  • Hợp đồng cho thuê, cho thuê lại quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất, hợp đồng chuyển đổi quyền sử dụng đất nông nghiệp; hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất, tài sản gắn liền với đất mà một bên hoặc các bên tham gia giao dịch là tổ chức hoạt động kinh doanh bất động sản được công chứng hoặc chứng thực theo yêu cầu của các bên;
  • Văn bản về thừa kế quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất được công chứng hoặc chứng thực theo quy định của pháp luật về dân sự;
  • Việc công chứng thực hiện tại các tổ chức hành nghề công chứng, việc chứng thực thực hiện tại UBND cấp xã.

 

chia tai san thua ke khi khong co di chuc

Theo thông tin bạn cung cấp, bố mẹ bạn lúc còn sống có làm thủ tục sang tên toàn bộ tài sản thừa kế, bao gồm đất đai và nhà ở đứng tên bạn. Tuy nhiên, bạn không nói rõ bố mẹ của bạn chuyển quyền sử dụng đất, sở hữu nhà ở cho bạn theo hình thức nào, cụ thể là chuyển nhượng hay tặng cho. Và hợp đồng chuyển nhượng, tặng cho này đã được công chứng, hoặc chứng thực hay chưa. Sau khi được bố mẹ chuyển nhượng, tặng cho tài sản thừa kế, bạn đã đăng ký biến động quyền sử dụng đất sang tên của bạn chưa?

Nếu bố mẹ bạn hiện giao dịch chuyển quyền sử dụng đất, sở hữu nhà ở cho bạn không đúng quy định về hình thức, nội dung, chủ thể, thì giao dịch đó vô hiệu, đồng nghĩa bạn không có quyền sở hữu toàn bộ tài sản thừa kế đó. Và do bố mẹ bạn không để lại di chúc, nên các anh em ruột của bạn có quyền yêu cầu phân chia tài sản thừa kế theo đúng quy định pháp luật.

Trường hợp bố mẹ của bạn khi lập hợp đồng chuyển nhượng, tặng cho có công chứng tại tổ chức công chức, hoặc chứng thực tại UBND cấp xã; Bạn cũng đã đăng ký biến động đất đai tại Văn phòng đăng ký đất đai, thì bạn hoàn toàn có quyền sở hữu toàn bộ tài sản thừa kế của bố mẹ bạn theo hợp đồng.

Đồng thời, mặc dù không có di chúc, thì anh em bạn cũng không có quyền yêu cầu phân chia tài sản thừa kế theo pháp luật, căn cứ luận điểm khi bố mẹ bạn qua đời đã không còn tài sản khác để lại, sau khi đã để bạn đứng tên giấy tờ đất đai, nhà ở như trên.

Theo MBND



Pháp lý

Nhà xây sai phép, sau khi nộp phạt có được điều chỉnh giấy phép? Điều kiện công trình trên đất thuê được chuyển nhượng Có được bán nhà thuộc sở hữu riêng? Quy định về sửa chữa và xây dựng nhà ở Xác định thành viên hộ gia đình sử dụng đất Có được chuyển đổi mục đích sử dụng đất nằm trong khu quy hoạch? 20 tình huống vướng mắc điển hình khi mua bán nhà Quy định sử dụng chữ ký số trong giao dịch đất đai Chồng không được bán nhà do vợ mắc bệnh tâm thần Cơ quan nào giải quyết tranh chấp đất đã có sổ đỏ? Có nên mua nhà chưa có sổ? Thủ tục xác nhận tài sản riêng trước hôn nhân Đất không có sổ đỏ có được bồi thường khi bị thu hồi? Mua nhà đất qua môi giới và những điểm cần lưu ý Chuyển quyền sử dụng đất "hàng năm khác" ra sao? Có được phép gia hạn giấy phép xây dựng? Các thủ tục chia tách sổ đỏ, tách thửa đất Cập nhật địa chỉ vào sổ hồng Làm sao để đòi lại khoảng không đất bị lấn chiếm? Tại sao phải công chứng các hợp đồng, giao dịch bất động sản? Đất không có sổ đỏ vẫn được bồi thường khi bị thu hồi? Pháp luật về quyền thừa kế Không có bản thiết kế xây dựng có được chuyển quyền sở hữu nhà? Quy trình và thủ tục mua bán nhà đất đã có sổ đỏ Có phải nộp lại tiền sử dụng đất đã được giảm khi bán đất? Mẹ kế muốn tranh tài sản thừa kế với con chồng Có lấy lại được căn nhà khi người quản lý nhà đất qua đời? Tư vấn về bồi thường khi Nhà nước thu hồi đất Thuế nhà đất từ chủ cũ, khi xây nhà có phải nộp? Vay vốn mua nhà cần hồ sơ thủ tục gì? Các loại giấy tờ hợp pháp về đất đai để được cấp phép xây dựng Thắc mắc về đất có trong sổ đỏ được cấp từ năm 1994 Xin cấp lại sổ mới khi chỉ còn sổ đỏ của chủ cũ được không? Thủ tục sang tên sổ đỏ khi mua bán nhà đất Thủ tục tặng cho tài sản Quy định về trình tự, thủ tục chia tách thửa đất Làm sao để nhận biết sổ đỏ, sổ hồng giả? Làm gì khi thiếu thông tin trên sổ hồng Diện tích tách thửa tối thiểu ở Bình Dương là bao nhiêu? Thủ tục chuyển đổi đất nông nghiệp sang đất thổ cư Quy định diện tích tối thiểu được tách thửa tại TP.HCM Thắc mắc về đất nằm trong hành lang an toàn giao thông Sửa chữa công trình xây dựng có phải xin giấy phép? Đất ngoài hạn mức có phải nộp tiền sử dụng đất? Hồ sơ thủ tục làm sổ đỏ Điều kiện, thủ tục cho người nước ngoài mua nhà đất tại Việt Nam Người Việt định cư ở nước ngoài có được mua đất tại Việt Nam? Nhà đất chưa có sổ đỏ có được thế chấp? Bỏ sổ hộ khẩu: Chuyển đổi, cho tặng đất đai có bị ảnh hưởng? Từ 05/12, sổ đỏ sẽ ghi tên các thành viên trong gia đình Thời gian cấp sổ đỏ tiếp tục được rút ngắn Thủ tục chuyển nhượng quyền sử dụng đất Tp.HCM: Phí thẩm định hồ sơ cấp "sổ đỏ" sắp được điều chỉnh? Hướng dẫn thủ tục sang tên sổ đỏ năm 2017 Làm gì khi đặt cọc mua đất nhưng bên bán không giao đất? Đứng tên chung trên tài sản thừa kế Đặt cọc mua nhà đất, sao cho an toàn? Quy định pháp luật tác động đến thị trường bất động sản 2018 Ký hợp đồng mua nhà cần lưu ý điều gì? Cha mẹ chồng đòi nhà đã cho khi chồng qua đời có đúng không? Nên làm gì khi bị mất giấy tờ hoàn công? TP.HCM: Cấp sổ đỏ cho 10.000 trường hợp mua bán giấy tay 6 trường hợp nhà xây sai phép không bị tháo dỡ Sai lệch thông tin trên sổ hồng, cần phải làm gì? Có được tách sổ, sang tên khi mua căn hộ có chung sổ hồng? Quy trình sang tên sổ đỏ khi mua đất Quyền thừa kế đối với tài sản chung của vợ chồng HỒ SƠ THỦ TỤC LÀM SỔ ĐỎ ĐỐI VỚI TÀI SẢN THỪA KẾ GIẤY PHÉP XÂY DỰNG NHÀ MỚI NHƯ THẾ NÀO? Cơ quan nào có thẩm quyền giải quyết tranh chấp đất đai? Chia tài sản thừa kế khi không có di chúc Sổ đỏ và sổ xanh: Giá trị pháp lý của sổ nào cao hơn? Mua đất chưa có sổ đỏ sẽ gặp rủi ro gì? ĐẤT TRONG QUY HOẠCH CÓ ĐƯỢC CHUYỂN NHƯỢNG HỢP THỨC HÓA ĐẤT THỪA KẾ TỪ THỜI PHÁP THUỘC THIẾU ĐẤT LÀM SAO TÁCH THỬA? CHƯA CÓ SỔ ĐỎ, LÀM THỦ TỤC TẠM TRÚ THẾ NÀO? Quyết định 28/2012/QĐ-UBND hệ số điều chỉnh giá đất tính thu tiền sử dụng đất ở

Video

FACEBOOK FANPACE

Thống kê truy cập

Đang online: 8
Tổng lượt truy cập: 1306640