ĐẤT TRONG QUY HOẠCH CÓ ĐƯỢC CHUYỂN NHƯỢNG - Vạn Xuân Group | Bán nhà đất quận 12

ĐẤT TRONG QUY HOẠCH CÓ ĐƯỢC CHUYỂN NHƯỢNG


TTO - * Tôi có miếng đất tại phường An Phú, Q.2, TP.HCM. Nhà và đất đã có sổ. Nhưng khi chuyển nhượng, sau khi công chứng và đóng thuế, tôi nộp hồ sơ lên UBND quận 2 thì bị trả lại, lý do là đất nằm trong quy hoạch nhà ga trung tâm không cho chuyển nhượng (có văn bản).

 

Cha tôi có một thửa đất cũng tại địa chỉ trên. Muốn tặng cho tôi thì cũng được Phòng tiếp dân UBND Q.2 trả lời tương tự. Mặc dù cả 2 trường hợp trên đều chưa có quyết định thu hồi đất.

Theo Luật đất đai 2003, nếu đất trong quy hoạch chưa có quyết định thu hồi thì mọi giao dịch vẫn diễn ra bình thường. Còn khi có quyết định thu hồi thì vẫn được quyền chuyển nhượng? Vậy tôi xin hỏi cách giải quyết của UBND Q.2 như vậy có đúng chưa? Nếu không đúng tôi có thể khiếu nại ở đâu?

Tong Nghia (tong_nghia@...)

- Trả lời:

Vấn đề bạn nêu, mặc dù là 2 trường hợp cụ thể nhưng cùng một vấn đề bạn yêu cầu giải đáp, đó là đất trong khu quy hoạch nhưng chưa có quyết định thu hồi thì có được sang tên cho người khác.

Khoản 2, Điều 29 Luật đất đai năm 2003 quy định: "Trường hợp quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất đã được công bố có diện tích đất phải thu hồi mà Nhà nước chưa thực hiện việc thu hồi đất, bồi thường, giải phóng mặt bằng thì người sử dụng đất được tiếp tục sử dụng theo mục đích đã xác định trước khi công bố quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất; nếu người sử dụng đất không còn nhu cầu sử dụng thì Nhà nước thu hồi đất và bồi thường hoặc hỗ trợ theo quy định của pháp luật”.

Nhà nước nghiêm cấm mọi hoạt động tự ý xây dựng, đầu tư bất động sản trong khu vực đất phải thu hồi để thực hiện quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất. Trường hợp có nhu cầu cải tạo, sửa chữa nhà ở, công trình gắn liền với đất phải thu hồi mà làm thay đổi quy mô, cấp công trình hiện có thì phải được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép”.

Theo khoản 1, Điều 106, Luật đất đai 2003 thì người sử dụng đất được thực hiện việc chuyển nhượng đất khi có các điều kiện sau:

- Có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất;

- Đất không có tranh chấp;

- Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án;

- Trong thời hạn sử dụng đất.

Chiếu theo quy định nêu trên thì việc UBND quận 2 không chấp nhận hồ sơ chuyển nhượng của bạn là chưa phù hợp với quy định của pháp luật. Bạn có thể khiếu nại quyết định (hành vi hành chính) hoặc khởi kiện ra TAND quận 2 theo vụ kiện hành chính nếu còn thời hiệu khởi kiện.

Luật sư LÊ THỊ HOÀI GIANG (Văn phòng luật sư Lê Nguyễn)

(Theo báo Tuổi Trẻ)

 

 


Pháp lý

Nhà xây sai phép, sau khi nộp phạt có được điều chỉnh giấy phép? Điều kiện công trình trên đất thuê được chuyển nhượng Có được bán nhà thuộc sở hữu riêng? Quy định về sửa chữa và xây dựng nhà ở Xác định thành viên hộ gia đình sử dụng đất Có được chuyển đổi mục đích sử dụng đất nằm trong khu quy hoạch? 20 tình huống vướng mắc điển hình khi mua bán nhà Quy định sử dụng chữ ký số trong giao dịch đất đai Chồng không được bán nhà do vợ mắc bệnh tâm thần Cơ quan nào giải quyết tranh chấp đất đã có sổ đỏ? Có nên mua nhà chưa có sổ? Thủ tục xác nhận tài sản riêng trước hôn nhân Đất không có sổ đỏ có được bồi thường khi bị thu hồi? Mua nhà đất qua môi giới và những điểm cần lưu ý Chuyển quyền sử dụng đất "hàng năm khác" ra sao? Có được phép gia hạn giấy phép xây dựng? Các thủ tục chia tách sổ đỏ, tách thửa đất Cập nhật địa chỉ vào sổ hồng Làm sao để đòi lại khoảng không đất bị lấn chiếm? Tại sao phải công chứng các hợp đồng, giao dịch bất động sản? Đất không có sổ đỏ vẫn được bồi thường khi bị thu hồi? Pháp luật về quyền thừa kế Không có bản thiết kế xây dựng có được chuyển quyền sở hữu nhà? Quy trình và thủ tục mua bán nhà đất đã có sổ đỏ Có phải nộp lại tiền sử dụng đất đã được giảm khi bán đất? Mẹ kế muốn tranh tài sản thừa kế với con chồng Có lấy lại được căn nhà khi người quản lý nhà đất qua đời? Tư vấn về bồi thường khi Nhà nước thu hồi đất Thuế nhà đất từ chủ cũ, khi xây nhà có phải nộp? Vay vốn mua nhà cần hồ sơ thủ tục gì? Các loại giấy tờ hợp pháp về đất đai để được cấp phép xây dựng Thắc mắc về đất có trong sổ đỏ được cấp từ năm 1994 Xin cấp lại sổ mới khi chỉ còn sổ đỏ của chủ cũ được không? Thủ tục sang tên sổ đỏ khi mua bán nhà đất ĐẤT TRONG QUY HOẠCH CÓ ĐƯỢC CHUYỂN NHƯỢNG HỢP THỨC HÓA ĐẤT THỪA KẾ TỪ THỜI PHÁP THUỘC THIẾU ĐẤT LÀM SAO TÁCH THỬA? CHƯA CÓ SỔ ĐỎ, LÀM THỦ TỤC TẠM TRÚ THẾ NÀO? Quyết định 28/2012/QĐ-UBND hệ số điều chỉnh giá đất tính thu tiền sử dụng đất ở

Video

FACEBOOK FANPACE

Thống kê truy cập

Đang online: 32
Tổng lượt truy cập: 695002

Đối tác