Diện tích tách thửa tối thiểu ở Bình Dương là bao nhiêu? - Vạn Xuân Group | Bán nhà đất quận 12

Diện tích tách thửa tối thiểu ở Bình Dương là bao nhiêu?


Hỏi: Gia đình tôi sở hữu một mảnh đất ngay mặt đường lớn ở thành phố Bình Dương. Hiện nay đang có rất nhiều người muốn chúng tôi tách thửa mảnh đất này bán cho họ.

 

Theo những người này, họ chỉ cần giấy tờ viết tay, không cần làm sổ đỏ nên chúng tôi không phải lo về diện tích đất tối thiểu. Nhờ luật sư cho biết, chúng tôi có thể tách cho họ một phần đất hay không? Sau khi bán đất, chúng tôi chỉ làm lại sổ đỏ của phần còn lại có được không?

 

tách thửa đất
Người dân muốn tách thửa đất ở phải căn cứ theo quy định hiện hành về tách thửa đất
của địa phương. Ảnh minh họa. Nguồn: Báo Xây dựng

 

Trả lời

Để tách thửa đất, trước tiên bạn cần lưu ý đến quy định về diện tích tối thiểu đối với đất ở được phép tách thửa tại địa phương nơi có thửa đất. Tại Quyết định số 38/2014/QĐ-UBND tỉnh Bình Dương về diện tích đất tối thiểu được tách thửa có nêu:

 

Diện tích tối thiểu đối với đất ở được phép tách thửa là 60m2 đối với các phường; 80m2 đối với các thị trấn và 100m2 đối với các xã.

 

Các thửa đất mới hình thành và còn lại sau khi tách thửa theo quy định tại Khoản 1 Điều này phải bảo đảm: Đối với thửa đất ở sau khi được tách thửa phải tiếp giáp đường và có kích thước bề rộng và chiều sâu của thửa đất tối thiểu là 4m; Thửa đất không thuộc khu vực phải thu hồi đất đã được công bố hoặc đã có Quyết định thu hồi đất.

 

Các trường hợp cá biệt được quy định theo Quyết định số 38/2014/QĐ-UBND, như sau:

 

Một số trường hợp cá biệt có nhu cầu tách thửa nhưng không bảo đảm diện tích tối thiểu theo quy định này, thì giao cho Hội đồng tư vấn xem xét giải quyết cụ thể. Tuy nhiên, diện tích thửa đất mới hình thành và còn lại sau khi tách thửa phải bảo đảm diện tích tối thiểu là 36m2 và có kích thước bề rộng và chiều sâu tối thiểu là 3m.

 

Căn cứ vào các quyết định trên, theo quy định địa phương, nhà bạn không đủ điều kiện tách thửa và chuyển nhượng cho người khác nếu diện tích chỉ có 30m2 đất,  kể cả là trường hợp ưu tiên.

 

Ngoài ra, Điều 29, Nghị định 43/2013/NĐ-CP cũng quy định:

Không được công chứng, chứng thực, cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất và không được làm thủ tục thực hiện các quyền của người sử dụng đất đối với trường hợp tự chia tách thửa đất đã đăng ký, đã được cấp Giấy chứng nhận thành hai hoặc nhiều thửa đất mà trong đó có ít nhất một thửa đất có diện tích nhỏ hơn diện tích tối thiểu theo quy định của Ủy ban nhân dân cấp tỉnh.

 

Như vậy, gia đình bạn không thể chuyển nhượng 30m2 đất cho người khác. Vì nếu chuyển nhượng bạn sẽ không được các cơ quan có thẩm quyền công chứng, chứng thực, cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất, không được làm thủ tục thực hiện các quyền của người sử dụng đất với phần đất còn lại.

 

(Theo Báo Tài nguyên & Môi trường)


Pháp lý

Nhà xây sai phép, sau khi nộp phạt có được điều chỉnh giấy phép? Điều kiện công trình trên đất thuê được chuyển nhượng Có được bán nhà thuộc sở hữu riêng? Quy định về sửa chữa và xây dựng nhà ở Xác định thành viên hộ gia đình sử dụng đất Có được chuyển đổi mục đích sử dụng đất nằm trong khu quy hoạch? 20 tình huống vướng mắc điển hình khi mua bán nhà Quy định sử dụng chữ ký số trong giao dịch đất đai Chồng không được bán nhà do vợ mắc bệnh tâm thần Cơ quan nào giải quyết tranh chấp đất đã có sổ đỏ? Có nên mua nhà chưa có sổ? Thủ tục xác nhận tài sản riêng trước hôn nhân Đất không có sổ đỏ có được bồi thường khi bị thu hồi? Mua nhà đất qua môi giới và những điểm cần lưu ý Chuyển quyền sử dụng đất "hàng năm khác" ra sao? Có được phép gia hạn giấy phép xây dựng? Các thủ tục chia tách sổ đỏ, tách thửa đất Cập nhật địa chỉ vào sổ hồng Làm sao để đòi lại khoảng không đất bị lấn chiếm? Tại sao phải công chứng các hợp đồng, giao dịch bất động sản? Đất không có sổ đỏ vẫn được bồi thường khi bị thu hồi? Pháp luật về quyền thừa kế Không có bản thiết kế xây dựng có được chuyển quyền sở hữu nhà? Quy trình và thủ tục mua bán nhà đất đã có sổ đỏ Có phải nộp lại tiền sử dụng đất đã được giảm khi bán đất? Mẹ kế muốn tranh tài sản thừa kế với con chồng Có lấy lại được căn nhà khi người quản lý nhà đất qua đời? Tư vấn về bồi thường khi Nhà nước thu hồi đất Thuế nhà đất từ chủ cũ, khi xây nhà có phải nộp? Vay vốn mua nhà cần hồ sơ thủ tục gì? Các loại giấy tờ hợp pháp về đất đai để được cấp phép xây dựng Thắc mắc về đất có trong sổ đỏ được cấp từ năm 1994 Xin cấp lại sổ mới khi chỉ còn sổ đỏ của chủ cũ được không? Thủ tục sang tên sổ đỏ khi mua bán nhà đất Thủ tục tặng cho tài sản Quy định về trình tự, thủ tục chia tách thửa đất Làm sao để nhận biết sổ đỏ, sổ hồng giả? Làm gì khi thiếu thông tin trên sổ hồng Diện tích tách thửa tối thiểu ở Bình Dương là bao nhiêu? Thủ tục chuyển đổi đất nông nghiệp sang đất thổ cư Quy định diện tích tối thiểu được tách thửa tại TP.HCM Thắc mắc về đất nằm trong hành lang an toàn giao thông Sửa chữa công trình xây dựng có phải xin giấy phép? Đất ngoài hạn mức có phải nộp tiền sử dụng đất? Hồ sơ thủ tục làm sổ đỏ Điều kiện, thủ tục cho người nước ngoài mua nhà đất tại Việt Nam Người Việt định cư ở nước ngoài có được mua đất tại Việt Nam? Nhà đất chưa có sổ đỏ có được thế chấp? Bỏ sổ hộ khẩu: Chuyển đổi, cho tặng đất đai có bị ảnh hưởng? Từ 05/12, sổ đỏ sẽ ghi tên các thành viên trong gia đình Thời gian cấp sổ đỏ tiếp tục được rút ngắn Thủ tục chuyển nhượng quyền sử dụng đất Tp.HCM: Phí thẩm định hồ sơ cấp "sổ đỏ" sắp được điều chỉnh? Hướng dẫn thủ tục sang tên sổ đỏ năm 2017 Làm gì khi đặt cọc mua đất nhưng bên bán không giao đất? ĐẤT TRONG QUY HOẠCH CÓ ĐƯỢC CHUYỂN NHƯỢNG HỢP THỨC HÓA ĐẤT THỪA KẾ TỪ THỜI PHÁP THUỘC THIẾU ĐẤT LÀM SAO TÁCH THỬA? CHƯA CÓ SỔ ĐỎ, LÀM THỦ TỤC TẠM TRÚ THẾ NÀO? Quyết định 28/2012/QĐ-UBND hệ số điều chỉnh giá đất tính thu tiền sử dụng đất ở

Video

FACEBOOK FANPACE

Thống kê truy cập

Đang online: 45
Tổng lượt truy cập: 901501

Đối tác