HỢP THỨC HÓA ĐẤT THỪA KẾ TỪ THỜI PHÁP THUỘC - Vạn Xuân Group | Bán nhà đất quận 12

HỢP THỨC HÓA ĐẤT THỪA KẾ TỪ THỜI PHÁP THUỘC


TTO - * Cha tôi được ông bà nội để lại một thửa đất được cấp bản vẽ từ thời Pháp thuộc tại tỉnh Phú Khánh (nay là Khánh Hòa). Cha tôi đã sử dụng đất này từ trước năm 1989, sau đó có làm thủ tục xin cấp giấy chứng nhận nhưng chưa được.

Năm 2009 cha tôi mất, đã khai tử và làm lại sổ hộ khẩu mới do mẹ tôi đứng tên làm chủ hộ. Giấy đăng ký kết hôn của cha tôi và mẹ tôi đã bị thất lạc. Vậy nay gia đình tôi muốn làm giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đứng tên mẹ tôi thì có được không? Thủ tục như thế nào?

Căn nhà hiện tại của gia đình tôi đã xuống cấp trầm trọng, chúng tôi muốn làm giấy chủ quyền để xin giấy phép xây dựng. Mong được tư vấn. Cảm ơn.

Như Quỳnh (quynhnhu218@... )

- Trả lời:

Theo điều 16 Nghị định 88/2009/NĐ-CP, mẹ của bạn có thể nộp hồ sơ xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và quyền sở hữu nhà ở tại UBND xã phường hoặc văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất quận/huyện nơi tọa lạc. Thành phần bộ hồ sơ gồm:

a) Đơn đề nghị cấp giấy chứng nhận;

b) Các giấy tờ thể hiện mẹ bạn đã sinh sống ổn định, lâu dài tại căn nhà này (như các sổ hộ khẩu gia đình trước đây);

c) Bản sao các giấy tờ liên quan đến việc thực hiện nghĩa vụ tài chính theo quy định (nếu có);

d) Sơ đồ nhà ở.

Sau khi nhận được hồ sơ, UBND xã phường sẽ tiến hành kiểm tra và xác nhận các điều kiện để được cấp giấy chứng nhận. Theo quy định tại Điều 7 và 8 Nghị định 88/2009/NĐ-CP, mẹ bạn sẽ được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và quyền sở hữu nhà ở nếu đáp ứng các điều kiện sau đây:

1. Đất được sử dụng ổn định từ trước ngày 1-7-2004 (ngày Luật đất đai 2003 có hiệu lực thi hành) và nhà đã được xây dựng từ trước ngày 1-1-2006 (ngày Luật nhà ở có hiệu lực).

2. Nhà, đất không có tranh chấp và không do lấn chiếm.

3. Phù hợp với quy hoạch đã được cơ quan có thẩm quyền xét duyệt.

Trường hợp được cấp giấy chứng nhận, mẹ bạn sẽ nộp tiền sử dụng đất theo quy định sau:

- Trường hợp nhà đất được sử dụng ổn định từ trước ngày 15-10-1993: mẹ bạn không phải nộp tiền sử dụng đất cho toàn bộ diện tích đất nằm trong hạn mức giao đất ở theo quy định của UBND cấp tỉnh tại thời điểm nộp đủ hồ sơ xin cấp giấy chứng nhận (Điểm a khoản 1 điều 14 Nghị định 84/2007/NĐ-CP).

Đối với diện tích đất ở vượt hạn mức, nếu có, mẹ của bạn phải nộp tiền sử dụng đất bằng 50% giá đất ở theo quy định của UBND cấp tỉnh ban hành nhân với hệ số điều chỉnh giá đất tính thu tiền sử dụng đất theo quy định của UBND cấp tỉnh (Điểm a khoản 1 điều 14 Nghị định 84/2007/NĐ-CP, điểm a khoản 3 Điều 8 Nghị định số 198/2004/NĐ-CP, điểm a mục 1.5.2. Điều 1 Thông tư 93/2011/TT-BTC).

- Trường hợp nhà đất được sử dụng ổn định từ sau ngày 15-10-1993 đến trước ngày 1-7-2004: Đối với diện tích đất nằm trong hạn mức giao đất ở, mẹ bạn phải nộp tiền sử dụng đất bằng 50% giá đất ở theo quy định của UBND cấp tỉnh ban hành tại thời điểm nộp đủ hồ sơ hợp lệ (Điểm a khoản 1 điều 15 Nghị định 84/2007/NĐ-CP, điểm c khoản 2 điều 4 Nghị định số 198/2004/NĐ-CP được sửa đổi, bổ sung bởi Nghị định 120/2010/NĐ-CP).

Đối với diện tích đất ở vượt hạn mức, nếu có, mẹ bạn phải nộp tiền sử dụng đất bằng 100% giá đất ở theo quy định của UBND cấp tỉnh ban hành nhân với hệ số điều chỉnh giá đất tính thu tiền sử dụng đất theo quy định của UBND cấp tỉnh (Điểm a khoản 1 điều 15 Nghị định 84/2007/NĐ-CP, điểm b khoản 3 Điều 8 Nghị định số 198/2004/NĐ-CP, điểm a mục 1.5.2. Điều 1 Thông tư 93/2011/TT-BTC).

Thời hạn giải quyết không quá 50 ngày làm việc. Sau khi được cấp giấy chứng nhận, bạn có thể liên hệ UBND cấp xã để xin giấy phép xây dựng.

Thân ái chào bạn.

Luật sư HUỲNH VĂN NÔNG



Pháp lý

Nhà xây sai phép, sau khi nộp phạt có được điều chỉnh giấy phép? Điều kiện công trình trên đất thuê được chuyển nhượng Có được bán nhà thuộc sở hữu riêng? Quy định về sửa chữa và xây dựng nhà ở Xác định thành viên hộ gia đình sử dụng đất Có được chuyển đổi mục đích sử dụng đất nằm trong khu quy hoạch? 20 tình huống vướng mắc điển hình khi mua bán nhà Quy định sử dụng chữ ký số trong giao dịch đất đai Chồng không được bán nhà do vợ mắc bệnh tâm thần Cơ quan nào giải quyết tranh chấp đất đã có sổ đỏ? Có nên mua nhà chưa có sổ? Thủ tục xác nhận tài sản riêng trước hôn nhân Đất không có sổ đỏ có được bồi thường khi bị thu hồi? Mua nhà đất qua môi giới và những điểm cần lưu ý Chuyển quyền sử dụng đất "hàng năm khác" ra sao? Có được phép gia hạn giấy phép xây dựng? Các thủ tục chia tách sổ đỏ, tách thửa đất Cập nhật địa chỉ vào sổ hồng Làm sao để đòi lại khoảng không đất bị lấn chiếm? Tại sao phải công chứng các hợp đồng, giao dịch bất động sản? Đất không có sổ đỏ vẫn được bồi thường khi bị thu hồi? Pháp luật về quyền thừa kế Không có bản thiết kế xây dựng có được chuyển quyền sở hữu nhà? Quy trình và thủ tục mua bán nhà đất đã có sổ đỏ Có phải nộp lại tiền sử dụng đất đã được giảm khi bán đất? Mẹ kế muốn tranh tài sản thừa kế với con chồng Có lấy lại được căn nhà khi người quản lý nhà đất qua đời? Tư vấn về bồi thường khi Nhà nước thu hồi đất Thuế nhà đất từ chủ cũ, khi xây nhà có phải nộp? Vay vốn mua nhà cần hồ sơ thủ tục gì? Các loại giấy tờ hợp pháp về đất đai để được cấp phép xây dựng Thắc mắc về đất có trong sổ đỏ được cấp từ năm 1994 Xin cấp lại sổ mới khi chỉ còn sổ đỏ của chủ cũ được không? Thủ tục sang tên sổ đỏ khi mua bán nhà đất ĐẤT TRONG QUY HOẠCH CÓ ĐƯỢC CHUYỂN NHƯỢNG HỢP THỨC HÓA ĐẤT THỪA KẾ TỪ THỜI PHÁP THUỘC THIẾU ĐẤT LÀM SAO TÁCH THỬA? CHƯA CÓ SỔ ĐỎ, LÀM THỦ TỤC TẠM TRÚ THẾ NÀO? Quyết định 28/2012/QĐ-UBND hệ số điều chỉnh giá đất tính thu tiền sử dụng đất ở

Video

FACEBOOK FANPACE

Thống kê truy cập

Đang online: 20
Tổng lượt truy cập: 694987

Đối tác