Người Việt định cư ở nước ngoài có được mua đất tại Việt Nam? - Vạn Xuân Group | Bán nhà đất quận 12

Người Việt định cư ở nước ngoài có được mua đất tại Việt Nam?


Câu hỏi của bạn đọc có nội dung:

Tôi hiện đang sinh sống và làm việc tại nước ngoài. Tôi lập gia đình với người nước ngoài nhưng vẫn còn mang quốc tịch Việt Nam và tên tôi vẫn nằm trong sổ hộ khẩu của gia đình tại Việt Nam.
 
Hiện tôi muốn mua 1 lô đất thổ cư, đứng tên một mình tôi để sau này có thể xây nhà ở hoặc kinh doanh. Luật sư cho hỏi tôi có quyền mua và đứng tên quyền sở hữu lô đất đó không? Nếu được thì cần hồ sơ, thủ tục gì? Mong luật sư tư vấn giúp. Xin cảm ơn.
 
Người Việt định cư ở nước ngoài có được mua đất tại Việt Nam?
 
 
Luật sư Phạm Thị  Bích Hảo, Giám đốc Công ty luật TNHH Đức An trả lời bạn như sau:
 
Thứ nhất, Người Việt Nam định cư ở nước ngoài có được mua và đứng tên quyền sử dụng đất không?
 
Người Việt Nam định cư ở nước ngoài là công dân Việt Nam và người gốc Việt Nam cư trú, sinh sống lâu dài ở nước ngoài theo quy định tại khoản 3 Điều 3 của Luật Quốc tịch 2008. Theo quy định trên bạn là người Việt Nam định cư ở nước ngoài.
 
 
Tại Điều 5 luật đất đai năm 2013 có quy định như sau:
 
Người sử dụng đất được Nhà nước giao đất, cho thuê đất, công nhận quyền sử dụng đất, nhận chuyển quyền sử dụng đất theo quy định của Luật này, bao gồm:
 
 
1. Tổ chức trong nước gồm cơ quan nhà nước, đơn vị vũ trang nhân dân, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội, tổ chức kinh tế, tổ chức chính trị xã hội - nghề nghiệp, tổ chức xã hội, tổ chức xã hội - nghề nghiệp, tổ chức sự nghiệp công lập và tổ chức khác theo quy định của pháp luật về dân sự (sau đây gọi chung là tổ chức);
 
 
2. Hộ gia đình, cá nhân trong nước (sau đây gọi chung là hộ gia đình, cá nhân);
 
 
5. Tổ chức nước ngoài có chức năng ngoại giao gồm cơ quan đại diện ngoại giao, cơ quan lãnh sự, cơ quan đại diện khác của nước ngoài có chức năng ngoại giao được Chính phủ Việt Nam thừa nhận; cơ quan đại diện của tổ chức thuộc Liên hợp quốc, cơ quan hoặc tổ chức liên chính phủ, cơ quan đại diện của tổ chức liên chính phủ;
 
 
6. Người Việt Nam định cư ở nước ngoài theo quy định của pháp luật về quốc tịch;
 
Theo Luật nhà ở năm 2014  có quy định tại khoản 2 có quy định đối tượng được sở hữu nhà ở tại  Việt nam  : “2. Người Việt Nam định cư ở nước ngoài” và hình thức  có nhà ở hợp pháp  theo quy định tại điểm b khoản  2  điều 8 Luật Nhà ở năm 2014:
 
 
b) Đối với người Việt Nam định cư ở nước ngoài thì thông qua hình thức mua, thuê mua nhà ở thương mại của doanh nghiệp, hợp tác xã kinh doanh bất động sản (sau đây gọi chung là doanh nghiệp kinh doanh bất động sản); mua, nhận tặng cho, nhận đổi, nhận thừa kế nhà ở của hộ gia đình, cá nhân; nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất ở trong dự án đầu tư xây dựng nhà ở thương mại được phép bán nền để tự tổ chức xây dựng nhà ở theo quy định của pháp luật;
 
 
Và theo quy định tại Khoản 1 Điều 186 luật đất đai 2013 có nêu:
 
Người Việt Nam định cư ở nước ngoài thuộc các đối tượng có quyền sở hữu nhà ở theo quy định của pháp luật về nhà ở thì có quyền sở hữu nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở tại Việt Nam.
 
 
Như vậy, để được sở hữu nhà ở tại Việt Nam, người Việt Nam định cư ở nước ngoài phải được được cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cho phép nhập cảnh vào Việt Nam, cho phép cư trú tại Việt Nam từ 3 tháng trở lên và có quyền sở hữu nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở tại Việt Nam.
 
 
Trường hợp người Việt Nam định cư ở nước ngoài nhưng vẫn giữ quốc tịch Việt Nam thì được nhận quyền sử dụng đất ở Việt Nam theo quy đinh tại Điều 169 luật đất đai 2013. Khi đó, người Việt Nam định cư ở nước ngoài được nhận quyền sử dụng đất trong các trường hợp:
 
 
-Người Việt Nam định cư ở nước ngoài được nhận chuyển quyền sử dụng đất thông qua nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất trong khu công nghiệp, cụm công nghiệp, khu chế xuất, khu công nghệ cao, khu kinh tế.
 
 
-Người Việt Nam định cư ở nước ngoài thuộc diện được sở hữu nhà ở tại Việt Nam theo quy định của pháp luật về nhà ở được nhận chuyển quyền sử dụng đất ở thông qua hình thức mua, thuê mua, nhận thừa kế, nhận tặng cho nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở hoặc được nhận quyền sử dụng đất ở trong các dự án phát triển nhà ở;
 
 
-Người Việt Nam định cư ở nước ngoài được nhận quyền sử dụng đất thông qua việc Nhà nước giao đất.
 
-Người Việt Nam định cư ở nước ngoài có chức năng ngoại giao được nhận quyền sử dụng đất thông qua việc Nhà nước cho thuê đất;
 
 
-Người Việt Nam định cư ở nước ngoài được nhận quyền sử dụng đất theo kết quả hòa giải thành về tranh chấp đất đai được Ủy ban nhân dân cấp có thẩm quyền công nhận; thỏa thuận trong hợp đồng thế chấp để xử lý nợ; quyết định của cơ quan nhà nước có thẩm quyền về giải quyết tranh chấp đất đai, khiếu nại, tố cáo về đất đai, quyết định hoặc bản án của Tòa án nhân dân, quyết định thi hành án của cơ quan thi hành án đã được thi hành; văn bản công nhận kết quả đấu giá quyền sử dụng đất phù hợp với pháp luật; văn bản về việc chia tách quyền sử dụng đất phù hợp với pháp luật đối với hộ gia đình hoặc nhóm người có quyền sử dụng đất chung;
 
 
Từ các quy định trên, người Việt Nam định cư ở nước ngoài được quyền sở hữu nhà ở tại Việt Nam. Tuy nhiên việc nhận quyền sử dụng đất chỉ được thực hiện khi thuộc 1 trong các trường hợp nêu trên với điều kiện người đó vẫn mang quốc tịch Việt Nam.
 
 
Thứ hai: Thủ tục mua nhà ở thương mại
 
Nếu bạn đáp ứng quy định về mua nhà ở thương mại thì trình tự, thủ tục chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà ở thương mại được quy định tại Điều 33 Thông tư 19/2016/TT-BXD, cụ thể như sau:
 
 
Bên chuyển nhượng và bên nhận chuyển nhượng sẽ thống nhất và lập văn bản chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà ở với các nội dung được quy định tại Điều 34 Thông tư 19/2016/TT-BXD
 
 
Về cấp giấy chứng nhận. Bên nhận chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà ở cuối cùng được cấp Giấy chứng nhận theo quy định của pháp luật về đất đai. Khi thực hiện thủ tục cấp Giấy chứng nhận, ngoài các Giấy tờ theo quy định của pháp luật về đất đai, bên đề nghị cấp Giấy chứng nhận phải nộp thêm cho cơ quan cấp Giấy chứng nhận  các giấy tờ sau:
 
 
+ Bản chính hợp đồng mua bán nhà ở đã kí với chủ đầu tư, trường hợp chuyển nhượng từ lần thứ hai trở đi thì phải kèm theo bản chính văn bản chuyển nhượng hợp đồng của lần chuyển nhượng liền kề trước đó.
 
 
+ Bản chính văn bản chuyển nhượng hợp đồng cuối cùng đã có xác nhận của chủ đầu tư.
 
 
CafeLand kết hợp Công ty luật TNHH Đức An


Pháp lý

Nhà xây sai phép, sau khi nộp phạt có được điều chỉnh giấy phép? Điều kiện công trình trên đất thuê được chuyển nhượng Có được bán nhà thuộc sở hữu riêng? Quy định về sửa chữa và xây dựng nhà ở Xác định thành viên hộ gia đình sử dụng đất Có được chuyển đổi mục đích sử dụng đất nằm trong khu quy hoạch? 20 tình huống vướng mắc điển hình khi mua bán nhà Quy định sử dụng chữ ký số trong giao dịch đất đai Chồng không được bán nhà do vợ mắc bệnh tâm thần Cơ quan nào giải quyết tranh chấp đất đã có sổ đỏ? Có nên mua nhà chưa có sổ? Thủ tục xác nhận tài sản riêng trước hôn nhân Đất không có sổ đỏ có được bồi thường khi bị thu hồi? Mua nhà đất qua môi giới và những điểm cần lưu ý Chuyển quyền sử dụng đất "hàng năm khác" ra sao? Có được phép gia hạn giấy phép xây dựng? Các thủ tục chia tách sổ đỏ, tách thửa đất Cập nhật địa chỉ vào sổ hồng Làm sao để đòi lại khoảng không đất bị lấn chiếm? Tại sao phải công chứng các hợp đồng, giao dịch bất động sản? Đất không có sổ đỏ vẫn được bồi thường khi bị thu hồi? Pháp luật về quyền thừa kế Không có bản thiết kế xây dựng có được chuyển quyền sở hữu nhà? Quy trình và thủ tục mua bán nhà đất đã có sổ đỏ Có phải nộp lại tiền sử dụng đất đã được giảm khi bán đất? Mẹ kế muốn tranh tài sản thừa kế với con chồng Có lấy lại được căn nhà khi người quản lý nhà đất qua đời? Tư vấn về bồi thường khi Nhà nước thu hồi đất Thuế nhà đất từ chủ cũ, khi xây nhà có phải nộp? Vay vốn mua nhà cần hồ sơ thủ tục gì? Các loại giấy tờ hợp pháp về đất đai để được cấp phép xây dựng Thắc mắc về đất có trong sổ đỏ được cấp từ năm 1994 Xin cấp lại sổ mới khi chỉ còn sổ đỏ của chủ cũ được không? Thủ tục sang tên sổ đỏ khi mua bán nhà đất Thủ tục tặng cho tài sản Quy định về trình tự, thủ tục chia tách thửa đất Làm sao để nhận biết sổ đỏ, sổ hồng giả? Làm gì khi thiếu thông tin trên sổ hồng Diện tích tách thửa tối thiểu ở Bình Dương là bao nhiêu? Thủ tục chuyển đổi đất nông nghiệp sang đất thổ cư Quy định diện tích tối thiểu được tách thửa tại TP.HCM Thắc mắc về đất nằm trong hành lang an toàn giao thông Sửa chữa công trình xây dựng có phải xin giấy phép? Đất ngoài hạn mức có phải nộp tiền sử dụng đất? Hồ sơ thủ tục làm sổ đỏ Điều kiện, thủ tục cho người nước ngoài mua nhà đất tại Việt Nam Người Việt định cư ở nước ngoài có được mua đất tại Việt Nam? Nhà đất chưa có sổ đỏ có được thế chấp? Bỏ sổ hộ khẩu: Chuyển đổi, cho tặng đất đai có bị ảnh hưởng? Từ 05/12, sổ đỏ sẽ ghi tên các thành viên trong gia đình Thời gian cấp sổ đỏ tiếp tục được rút ngắn Thủ tục chuyển nhượng quyền sử dụng đất Tp.HCM: Phí thẩm định hồ sơ cấp "sổ đỏ" sắp được điều chỉnh? Hướng dẫn thủ tục sang tên sổ đỏ năm 2017 Làm gì khi đặt cọc mua đất nhưng bên bán không giao đất? ĐẤT TRONG QUY HOẠCH CÓ ĐƯỢC CHUYỂN NHƯỢNG HỢP THỨC HÓA ĐẤT THỪA KẾ TỪ THỜI PHÁP THUỘC THIẾU ĐẤT LÀM SAO TÁCH THỬA? CHƯA CÓ SỔ ĐỎ, LÀM THỦ TỤC TẠM TRÚ THẾ NÀO? Quyết định 28/2012/QĐ-UBND hệ số điều chỉnh giá đất tính thu tiền sử dụng đất ở

Video

FACEBOOK FANPACE

Thống kê truy cập

Đang online: 44
Tổng lượt truy cập: 901499

Đối tác