Pháp luật về quyền thừa kế - Vạn Xuân Group | Bán nhà đất quận 12

Pháp luật về quyền thừa kế


Câu hỏi của bạn đọc CafeLand có nội dung:
Ông bà tôi mất cách đây 15 năm và có để lại một mảnh đất nhưng không viết di chúc. Ông bà có 6 người con, một người mất trước ông bà. Vậy khi chia đất thì con của người đó có được hưởng phần đất mà khi sống bố họ được hưởng không?
 
Năm người còn lại có viết thỏa thuận để lại một phần đất cho người cháu kia. Nhưng sau đó có tranh chấp, một người không đồng ý và không đưa sổ đỏ gốc ra. Chỉ có giấy thỏa thuận thì người cháu có được cấp sổ đỏ không? Mong luật sư giải đáp giúp. Xin cảm ơn.
 
 
Pháp luật về quyền thừa kế
xuanthuy@...
 
Luật sư Phạm Thị  Bích Hảo, Giám đốc Công ty luật TNHH Đức An, Thanh Xuân, HN
 
Do ông bà bạn mất mà không để lại di chúc nên mảnh đất nói trên sẽ được chia theo pháp luật về thừa kế.
 
 
Điều 676 Bộ luật Dân sự quy định cụ thể các hàng thừa kế bao gồm:
 
a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;
 
 
b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;
 
 
c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột, chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.
 
Căn cứ quy định trên, các con không phân biệt trai gái, đã lập gia đình hay chưa đều thuộc hàng thừa kế thứ nhất. Như vậy, tất cả 6 người con của ông bà bạn đều thuộc hàng thừa kế thứ nhất sẽ được hưởng một phần trong khối di sản này.
 
 
Theo quy định tại Điều 635 Bộ luật Dân sự 2005, người thừa kế phải là người còn sống vào thời điểm mở thừa kế hoặc sinh ra và còn sống sau thời điểm mở thừa kế nhưng đã thành thai trước khi người để lại di sản chết.
 
 
Có một người con của ông bà bạn đã mất trước khi ông bà bạn mất nên căn cứ theo quy định tại Điều 677 Bộ luật Dân sự 2005 thì:
 
Phần di sản mà người con đã mất của ông bà bạn được hưởng nếu còn sống sẽ được chia lại cho các con của người đó.
Điều 57 Luật Công chứng 2014 quy định về công chứng văn bản thỏa thuận phân chia di sản như sau: “1. Những người thừa kế theo pháp luật hoặc theo di chúc mà trong di chúc không xác định rõ phần di sản được hưởng của từng người thì có quyền yêu cầu công chứng văn bản thỏa thuận phân chia di sản.
 
 
Trong văn bản thỏa thuận phân chia di sản, người được hưởng di sản có thể tặng cho toàn bộ hoặc một phần di sản mà mình được hưởng cho người thừa kế khác.
 
 
2. Trường hợp di sản là quyền sử dụng đất hoặc tài sản pháp luật quy định phải đăng ký quyền sở hữu thì trong hồ sơ yêu cầu công chứng phải có giấy tờ chứng minh quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản của người để lại di sản đó.
 
 
Trường hợp thừa kế theo pháp luật, thì trong hồ sơ yêu cầu công chứng phải có giấy tờ chứng minh quan hệ giữa người để lại di sản và người được hưởng di sản theo quy định của pháp luật về thừa kế. Trường hợp thừa kế theo di chúc, trong hồ sơ yêu cầu công chứng phải có bản sao di chúc.”
 
 
Trước tiên, thì những người được thừa kế theo pháp luật phải tiến hành làm thủ tục khai nhận di sản thừa kế hoặc chứng nhận phân chia di sản thừa kế tại Văn phòng công chứng nơi có bất động sản. Nếu 5 người con đồng ý tặng cho 1 phần di sản cho cháu thì cần có biên bản thỏa thuận phân chia di sản có công chứng. Sau đó mới làm được thủ tục xin cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định tại Điểm c khoản 1 Điều 100 Luật Đất đai 2013: “c) Giấy tờ hợp pháp về thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất hoặc tài sản gắn liền với đất; giấy tờ giao nhà tình nghĩa, nhà tình thương gắn liền với đất;”
 
 
Nếu xảy ra tranh chấp thì các đồng thừa kế khởi kiện tại Tòa án về chia tài sản chung.
 
Ðiều 645 Bộ luật Dân sự quy định về thời hiệu khởi kiện về thừa kế như sau: “Thời hiệu khởi kiện để người thừa kế yêu cầu chia di sản, xác nhận quyền thừa kế của mình hoặc bác bỏ quyền thừa kế của người khác là mười năm, kể từ thời điểm mở thừa kế. Thời hiệu khởi kiện để yêu cầu người thừa kế thực hiện nghĩa vụ về tài sản của người chết để lại là ba năm, kể từ thời điểm mở thừa kế”.
 
 
Như vậy, ông bà bạn đã mất 15 năm đến nay đã hết thời hiệu khởi kiện về thừa kế. Để có thể giải quyết tranh chấp Tuy nhiên, để giải quyết những vướng mắc về thời hiệu khởi kiện về thừa kế, Hội đồng thẩm phán Tòa án nhân dân tối cao đã ban hành Nghị quyết số 02/2004/NQ-HĐTP ngày 10/8/2004  và hướng dẫn như sau:
 
 
- Trường hợp trong thời hạn mười năm, kể từ thời điểm mở thừa kế mà các đồng thừa kế không có tranh chấp về quyền thừa kế và có văn bản cùng xác nhận là đồng thừa kế hoặc sau khi kết thúc thời hạn mười năm mà các đồng thừa kế không có tranh chấp về hàng thừa kế và đều thừa nhận di sản do người chết để lại chưa chia thì di sản đó chuyển thành tài sản chung của các thừa kế. Khi có tranh chấp và yêu cầu Toà án giải quyết thì không áp dụng thời hiệu khởi kiện về quyền thừa kế, mà áp dụng các quy định của pháp luật về chia tài sản chung để giải quyết.
 
 
CafeLand kết hợp Công ty luật TNHH Đức An


Pháp lý

Nhà xây sai phép, sau khi nộp phạt có được điều chỉnh giấy phép? Điều kiện công trình trên đất thuê được chuyển nhượng Có được bán nhà thuộc sở hữu riêng? Quy định về sửa chữa và xây dựng nhà ở Xác định thành viên hộ gia đình sử dụng đất Có được chuyển đổi mục đích sử dụng đất nằm trong khu quy hoạch? 20 tình huống vướng mắc điển hình khi mua bán nhà Quy định sử dụng chữ ký số trong giao dịch đất đai Chồng không được bán nhà do vợ mắc bệnh tâm thần Cơ quan nào giải quyết tranh chấp đất đã có sổ đỏ? Có nên mua nhà chưa có sổ? Thủ tục xác nhận tài sản riêng trước hôn nhân Đất không có sổ đỏ có được bồi thường khi bị thu hồi? Mua nhà đất qua môi giới và những điểm cần lưu ý Chuyển quyền sử dụng đất "hàng năm khác" ra sao? Có được phép gia hạn giấy phép xây dựng? Các thủ tục chia tách sổ đỏ, tách thửa đất Cập nhật địa chỉ vào sổ hồng Làm sao để đòi lại khoảng không đất bị lấn chiếm? Tại sao phải công chứng các hợp đồng, giao dịch bất động sản? Đất không có sổ đỏ vẫn được bồi thường khi bị thu hồi? Pháp luật về quyền thừa kế Không có bản thiết kế xây dựng có được chuyển quyền sở hữu nhà? Quy trình và thủ tục mua bán nhà đất đã có sổ đỏ Có phải nộp lại tiền sử dụng đất đã được giảm khi bán đất? Mẹ kế muốn tranh tài sản thừa kế với con chồng Có lấy lại được căn nhà khi người quản lý nhà đất qua đời? Tư vấn về bồi thường khi Nhà nước thu hồi đất Thuế nhà đất từ chủ cũ, khi xây nhà có phải nộp? Vay vốn mua nhà cần hồ sơ thủ tục gì? Các loại giấy tờ hợp pháp về đất đai để được cấp phép xây dựng Thắc mắc về đất có trong sổ đỏ được cấp từ năm 1994 Xin cấp lại sổ mới khi chỉ còn sổ đỏ của chủ cũ được không? Thủ tục sang tên sổ đỏ khi mua bán nhà đất Thủ tục tặng cho tài sản Quy định về trình tự, thủ tục chia tách thửa đất Làm sao để nhận biết sổ đỏ, sổ hồng giả? Làm gì khi thiếu thông tin trên sổ hồng Diện tích tách thửa tối thiểu ở Bình Dương là bao nhiêu? Thủ tục chuyển đổi đất nông nghiệp sang đất thổ cư Quy định diện tích tối thiểu được tách thửa tại TP.HCM Thắc mắc về đất nằm trong hành lang an toàn giao thông Sửa chữa công trình xây dựng có phải xin giấy phép? Đất ngoài hạn mức có phải nộp tiền sử dụng đất? Hồ sơ thủ tục làm sổ đỏ Điều kiện, thủ tục cho người nước ngoài mua nhà đất tại Việt Nam Người Việt định cư ở nước ngoài có được mua đất tại Việt Nam? Nhà đất chưa có sổ đỏ có được thế chấp? Bỏ sổ hộ khẩu: Chuyển đổi, cho tặng đất đai có bị ảnh hưởng? Từ 05/12, sổ đỏ sẽ ghi tên các thành viên trong gia đình ĐẤT TRONG QUY HOẠCH CÓ ĐƯỢC CHUYỂN NHƯỢNG HỢP THỨC HÓA ĐẤT THỪA KẾ TỪ THỜI PHÁP THUỘC THIẾU ĐẤT LÀM SAO TÁCH THỬA? CHƯA CÓ SỔ ĐỎ, LÀM THỦ TỤC TẠM TRÚ THẾ NÀO? Quyết định 28/2012/QĐ-UBND hệ số điều chỉnh giá đất tính thu tiền sử dụng đất ở

Video

FACEBOOK FANPACE

Thống kê truy cập

Đang online: 27
Tổng lượt truy cập: 880258

Đối tác