Quy định về sửa chữa và xây dựng nhà ở - Vạn Xuân Group | Bán nhà đất quận 12

Quy định về sửa chữa và xây dựng nhà ở


Hỏi: Tôi có căn nhà ở phường Linh Tây, quận Thủ Đức, đã xuống cấp nên tháng 11/2014 tôi làm đơn xin phép UBND phường sửa chữa căn nhà với nội dung nâng nền, thay ván, nâng mái, thay các loại cửa... Đơn của tôi đã được UBND phường chấp nhận.

 

Nhưng trong quá trình sửa chữa, do cán bộ địa chính phường không quan sát kỹ nên lập biên bản kiểm tra hiện trạng sai một phần diện tích sửa chữa so với thực tế căn nhà cũ. Ngày 24/3/2015, quận Thủ Đức ra Quyết định 1138 yêu cầu tôi nộp phạt hành chính và tự nguyện tháo dỡ phần xây dựng mới là 2,5x17m, song trên thực tế tôi chỉ sửa chữa nhà đúng như đơn xin phép chứ không xây dựng mới.

 

Sau đó, tôi đã làm đơn khiếu nại, được UBND phường xác minh lại và công nhận tôi sửa chữa nhà đúng hiện trạng. Đến ngày 27/5/2015, UBND phường Linh Tây đã có văn bản gửi UBND quận Thủ Đức thừa nhận sai sót khi ghi nhận hiện trạng trước lúc sửa chữa nhà, làm dẫn đến việc lập hồ sơ xử lý sai so với thực tế. Tuy nhiên, UBND quận Thủ Đức vẫn không thu hồi và hủy bỏ Quyết định 1138 dựa trên báo cáo sai lệch đã ban hành trước đó mà lại buộc tôi phải tháo dỡ phần diện tích sửa chữa, nếu không sẽ cưỡng chế. Vậy xin hỏi, quyết định của UBND quận như vậy là đúng hay sai?

 

Nguyễn Ngọc Giáp (Số nhà 77, đường 9, khu phố 5, phường Linh Tây, quận Thủ Đức, Tp.HCM)

 

sửa chữa nhà ở
Nếu nhà của dân chỉ sửa chữa (đã được phép) thì không thể xử phạt về việc
xây dựng mới do dựa trên báo cáo sai. Ảnh minh họa

 

Trả lời:

Theo trình bày của ông, trường hợp này là sửa chữa, cải tạo nhà. Điểm b, Khoản 3, Điều 89 Luật Xây dựng năm 2014 quy định, sửa chữa nhà chỉ cần gửi đơn đến UBND phường. Trong quá trình ông sửa chữa nhà, cán bộ địa chính phường đã ghi nhận hiện trạng sai nên căn cứ vào ghi nhận này, UBND quận Thủ Đức đã có quyết định xử phạt hành chính đối với ông về việc xây dựng mới nhà ở. Sau đó, UBND phường đã tổ chức đi xác minh lại và đã có báo cáo lên UBND quận về việc ông sửa chữa nhà đúng như hiện trạng, ông không có hành vi xây dựng mới. Như vậy, vụ việc đang thuộc thẩm quyền giải quyết của UBND quận Thủ Đức. Do đó, UBND quận Thủ Đức phải làm đúng quy định pháp luật; nếu nhà của dân chỉ sửa chữa (đã được phép) thì không thể xử phạt về việc xây dựng mới do dựa trên báo cáo sai.

 Tìm kiếm sản phẩm theo từ khóa : Bán nhà quận 12 Bán đất quận 12 Nhà đất quận 12 Bán nhà quận 12 phường thạnh lộc

Luật gia Nguyễn Văn Khôi

(Theo Sài Gòn đầu tư tài chính) 


Pháp lý

Nhà xây sai phép, sau khi nộp phạt có được điều chỉnh giấy phép? Điều kiện công trình trên đất thuê được chuyển nhượng Có được bán nhà thuộc sở hữu riêng? Quy định về sửa chữa và xây dựng nhà ở Xác định thành viên hộ gia đình sử dụng đất Có được chuyển đổi mục đích sử dụng đất nằm trong khu quy hoạch? 20 tình huống vướng mắc điển hình khi mua bán nhà Quy định sử dụng chữ ký số trong giao dịch đất đai Chồng không được bán nhà do vợ mắc bệnh tâm thần Cơ quan nào giải quyết tranh chấp đất đã có sổ đỏ? Có nên mua nhà chưa có sổ? Thủ tục xác nhận tài sản riêng trước hôn nhân Đất không có sổ đỏ có được bồi thường khi bị thu hồi? Mua nhà đất qua môi giới và những điểm cần lưu ý Chuyển quyền sử dụng đất "hàng năm khác" ra sao? Có được phép gia hạn giấy phép xây dựng? Các thủ tục chia tách sổ đỏ, tách thửa đất Cập nhật địa chỉ vào sổ hồng Làm sao để đòi lại khoảng không đất bị lấn chiếm? Tại sao phải công chứng các hợp đồng, giao dịch bất động sản? Đất không có sổ đỏ vẫn được bồi thường khi bị thu hồi? Pháp luật về quyền thừa kế Không có bản thiết kế xây dựng có được chuyển quyền sở hữu nhà? Quy trình và thủ tục mua bán nhà đất đã có sổ đỏ Có phải nộp lại tiền sử dụng đất đã được giảm khi bán đất? Mẹ kế muốn tranh tài sản thừa kế với con chồng Có lấy lại được căn nhà khi người quản lý nhà đất qua đời? Tư vấn về bồi thường khi Nhà nước thu hồi đất Thuế nhà đất từ chủ cũ, khi xây nhà có phải nộp? Vay vốn mua nhà cần hồ sơ thủ tục gì? Các loại giấy tờ hợp pháp về đất đai để được cấp phép xây dựng Thắc mắc về đất có trong sổ đỏ được cấp từ năm 1994 Xin cấp lại sổ mới khi chỉ còn sổ đỏ của chủ cũ được không? Thủ tục sang tên sổ đỏ khi mua bán nhà đất ĐẤT TRONG QUY HOẠCH CÓ ĐƯỢC CHUYỂN NHƯỢNG HỢP THỨC HÓA ĐẤT THỪA KẾ TỪ THỜI PHÁP THUỘC THIẾU ĐẤT LÀM SAO TÁCH THỬA? CHƯA CÓ SỔ ĐỎ, LÀM THỦ TỤC TẠM TRÚ THẾ NÀO? Quyết định 28/2012/QĐ-UBND hệ số điều chỉnh giá đất tính thu tiền sử dụng đất ở

Video

FACEBOOK FANPACE

Thống kê truy cập

Đang online: 18
Tổng lượt truy cập: 694985

Đối tác