Thắc mắc về đất nằm trong hành lang an toàn giao thông - Vạn Xuân Group | Bán nhà đất quận 12

Thắc mắc về đất nằm trong hành lang an toàn giao thông


Câu hỏi của bạn đọc có nội dung:

Gia đình tôi sử dụng đất ổn định trước năm 1993, gia đình tôi có đề nghị cấp sổ thì xã trả lời đất nằm trong hành lang an toàn giao thông. UBND huyện, giao thông địa chính có họp và trả lời từ tim đường trừ đi 16,5m thì gia đình tôi vẫn còn chiều dài hơn 15m. Luật sư cho tôi hỏi, gia đình tôi có được cấp 15m chiều dài ấy không?
 

Thắc mắc về đất nằm trong hành lang an toàn giao thông

Hình minh họa

dungminhdb@...

 

Luật sư Phạm Thị  Bích Hảo, Giám đốc Công ty luật TNHH Đức An trả lời bạn như sau:

Hành lang an toàn đường bộ là dải đất dọc hai bên đất của đường bộ, tính từ mép ngoài đất của đường bộ ra hai bên để bảo đảm an toàn giao thông đường bộ.

 

Theo quy định tại khoản 5 Điều 3 Luật Giao thông đường bộ thì Hành lang an toàn đường bộ là dải đất dọc hai bên đất của đường bộ, tính từ mép ngoài đất của đường bộ ra hai bên để bảo đảm an toàn giao thông đường bộ.

 

Giới hạn hành lang an toàn đường bộ xác định theo quy hoạch đường bộ được cấp có thẩm quyền phê duyệt và được quy định như sau:

1. Đối với đường ngoài đô thị: Căn cứ cấp kỹ thuật của đường theo quy hoạch, phạm vi hành lang an toàn đường bộ có bề rộng tính từ đất của đường bộ trở ra mỗi bên là:

a) 17 mét đối với đường cấp I, cấp II;

b) 13 mét đối với đường cấp III;

c) 09 mét đối với đường cấp IV, cấp V;

d) 04 mét đối với đường có cấp thấp hơn cấp V.

 

2. Đối với đường đô thị, giới hạn hành lang an toàn đường bộ là chỉ giới đường đỏ theo quy hoạch được cấp có thẩm quyền phê duyệt.”

 

Theo quy định,  hành lang an toàn đường bộ là dải đất dọc hai bên đất của đường bộ, tính từ mép ngoài đất của đường bộ ra hai bên để bảo đảm an toàn giao thông đường bộ.

 

Và Điều 11 của Thông tư 23/2014/TT-BTNMT về Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất do Bộ trưởng Bộ Tài nguyên và Môi trường ban hành qui định về Thể hiện nội dung tại điểm Ghi chú trên Giấy chứng nhận: Trường hợp thửa đất hoặc một phần thửa đất thuộc hành lang bảo vệ an toàn công trình đã được công bố, cắm mốc thì ghi "Thửa đất thuộc hành lang bảo vệ an toàn công trình... (ghi tên của công trình có hành lang bảo vệ)"; hoặc ghi "Thửa đất có... m2 đất thuộc hành lang bảo vệ an toàn công trình..." đối với trường hợp một phần thửa đất thuộc hành lang bảo vệ an toàn công trình."

 

Mặt khác, căn cứ theo quy định tại Điều 43, Luật Giao thông đường bộ 2008: “Trong phạm vi đất dành cho đường bộ, không được xây dựng các công trình khác, trừ một số công trình thiết yếu không thể bố trí ngoài phạm vi đó nhưng phải được cơ quan có thẩm quyền cho phép, gồm công trình phục vụ quốc phòng, an ninh, công trình phục vụ quản lý, khai thác đường bộ, công trình viễn thông, điện lực, đường ống cấp, thoát nước, xăng, dầu, khí.

 

 Trong phạm vi đất hành lang an toàn đường bộ, ngoài việc thực hiện quy định trên, được tạm thời sử dụng vào mục đích nông nghiệp, quảng cáo nhưng không được làm ảnh hưởng đến an toàn công trình, an toàn giao thông đường bộ. Việc đặt biển quảng cáo trên đất hành lang an toàn đường bộ phải được cơ quan quản lý đường bộ có thẩm quyền đồng ý bằng văn bản.

 

 Người đang sử dụng đất được pháp luật thừa nhận mà đất đó nằm trong hành lang an toàn đường bộ thì được tiếp tục sử dụng đất theo đúng mục đích đã được xác định và không được gây cản trở cho việc bảo vệ an toàn công trình đường bộ.

 

Trường hợp việc sử dụng đất gây ảnh hưởng đến việc bảo vệ an toàn công trình đường bộ thì chủ công trình và người sử dụng đất phải có biện pháp khắc phục, nếu không khắc phục được thì Nhà nước thu hồi đất và bồi thường theo quy định của pháp luật”.

 

Như vậy, gia đình nhà bạn sẽ không được xây dựng nhà cửa kiên cố trên diện tích đất thuộc hành lang giao thông.

 

Thứ hai, về vấn đề có được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất mà trong đó có một phần đất là đất hành lang. Tại khoản 4 Điều 56 Nghị định 43/2014/NĐ-CP như sau: Đất trong hành lang an toàn công trình được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất đối với trường hợp có đủ điều kiện được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định của Luật Đất đai, trừ trường hợp đã có thông báo thu hồi đất hoặc quyết định thu hồi đất.

 

Người được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất chỉ được sử dụng đất theo quy định”.

Như vậy, gia đình bạn sẽ được cấp sổ đỏ đối với diện tích đất trên nếu đáp ứng đủ các yêu cầu của pháp luật.

 

CafeLand kết hợp Công ty luật TNHH Đức An


Pháp lý

Nhà xây sai phép, sau khi nộp phạt có được điều chỉnh giấy phép? Điều kiện công trình trên đất thuê được chuyển nhượng Có được bán nhà thuộc sở hữu riêng? Quy định về sửa chữa và xây dựng nhà ở Xác định thành viên hộ gia đình sử dụng đất Có được chuyển đổi mục đích sử dụng đất nằm trong khu quy hoạch? 20 tình huống vướng mắc điển hình khi mua bán nhà Quy định sử dụng chữ ký số trong giao dịch đất đai Chồng không được bán nhà do vợ mắc bệnh tâm thần Cơ quan nào giải quyết tranh chấp đất đã có sổ đỏ? Có nên mua nhà chưa có sổ? Thủ tục xác nhận tài sản riêng trước hôn nhân Đất không có sổ đỏ có được bồi thường khi bị thu hồi? Mua nhà đất qua môi giới và những điểm cần lưu ý Chuyển quyền sử dụng đất "hàng năm khác" ra sao? Có được phép gia hạn giấy phép xây dựng? Các thủ tục chia tách sổ đỏ, tách thửa đất Cập nhật địa chỉ vào sổ hồng Làm sao để đòi lại khoảng không đất bị lấn chiếm? Tại sao phải công chứng các hợp đồng, giao dịch bất động sản? Đất không có sổ đỏ vẫn được bồi thường khi bị thu hồi? Pháp luật về quyền thừa kế Không có bản thiết kế xây dựng có được chuyển quyền sở hữu nhà? Quy trình và thủ tục mua bán nhà đất đã có sổ đỏ Có phải nộp lại tiền sử dụng đất đã được giảm khi bán đất? Mẹ kế muốn tranh tài sản thừa kế với con chồng Có lấy lại được căn nhà khi người quản lý nhà đất qua đời? Tư vấn về bồi thường khi Nhà nước thu hồi đất Thuế nhà đất từ chủ cũ, khi xây nhà có phải nộp? Vay vốn mua nhà cần hồ sơ thủ tục gì? Các loại giấy tờ hợp pháp về đất đai để được cấp phép xây dựng Thắc mắc về đất có trong sổ đỏ được cấp từ năm 1994 Xin cấp lại sổ mới khi chỉ còn sổ đỏ của chủ cũ được không? Thủ tục sang tên sổ đỏ khi mua bán nhà đất Thủ tục tặng cho tài sản Quy định về trình tự, thủ tục chia tách thửa đất Làm sao để nhận biết sổ đỏ, sổ hồng giả? Làm gì khi thiếu thông tin trên sổ hồng Diện tích tách thửa tối thiểu ở Bình Dương là bao nhiêu? Thủ tục chuyển đổi đất nông nghiệp sang đất thổ cư Quy định diện tích tối thiểu được tách thửa tại TP.HCM Thắc mắc về đất nằm trong hành lang an toàn giao thông Sửa chữa công trình xây dựng có phải xin giấy phép? Đất ngoài hạn mức có phải nộp tiền sử dụng đất? Hồ sơ thủ tục làm sổ đỏ Điều kiện, thủ tục cho người nước ngoài mua nhà đất tại Việt Nam Người Việt định cư ở nước ngoài có được mua đất tại Việt Nam? Nhà đất chưa có sổ đỏ có được thế chấp? Bỏ sổ hộ khẩu: Chuyển đổi, cho tặng đất đai có bị ảnh hưởng? Từ 05/12, sổ đỏ sẽ ghi tên các thành viên trong gia đình Thời gian cấp sổ đỏ tiếp tục được rút ngắn Thủ tục chuyển nhượng quyền sử dụng đất Tp.HCM: Phí thẩm định hồ sơ cấp "sổ đỏ" sắp được điều chỉnh? Hướng dẫn thủ tục sang tên sổ đỏ năm 2017 Làm gì khi đặt cọc mua đất nhưng bên bán không giao đất? ĐẤT TRONG QUY HOẠCH CÓ ĐƯỢC CHUYỂN NHƯỢNG HỢP THỨC HÓA ĐẤT THỪA KẾ TỪ THỜI PHÁP THUỘC THIẾU ĐẤT LÀM SAO TÁCH THỬA? CHƯA CÓ SỔ ĐỎ, LÀM THỦ TỤC TẠM TRÚ THẾ NÀO? Quyết định 28/2012/QĐ-UBND hệ số điều chỉnh giá đất tính thu tiền sử dụng đất ở

Video

FACEBOOK FANPACE

Thống kê truy cập

Đang online: 44
Tổng lượt truy cập: 901498

Đối tác